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Neno la Utangulizi 

 

Serikali imehuisha Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi na 

Salama ya Vifaa na Mifumo ya TEHAMA Serikalini wa mwaka 

2012 ambao ulitoa maelekezo na taratibu zinazotakiwa kufuatwa 

na watumishi wa Umma katika matumizi mbalimbali ya TEHAMA 

na vifaa vinavyohusiana na teknolojia hiyo. Tangu kutolewa kwa 

mwongozo huo, Serikali imepiga hatua kubwa katika kuweka mifumo na miundombinu 

ya TEHAMA katika taasisi za umma ili kuleta tija katika kutoa huduma bora kwa 

wananchi pamoja na kuleta maendeleo katika taifa. 

Hata hivyo, ni dhahiri kuwa tangu mwaka 2012 tumeshuhudia maendeleo makubwa ya 

sayansi na teknolojia na sasa dunia ipo katika Mapinduzi ya Nne ya Viwanda ambayo 

yanaongozwa na sekta ya TEHAMA. Kutokana na maendeleo hayo, shughuli nyingi 

duniani kwa sasa zinafanyika kwa kutumia TEHAMA. Hivyo, Serikali haina budi 

kuendelea kuhuisha sera na miongozo tuliyonayo ili iendane na mabadiliko hayo. 

Kwa msingi huo, serikali imehuisha Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi na Salama ya 

Vifaa na Mifumo ya TEHAMA Serikalini wa mwaka 2012 ili uendane na mabadiliko ya 

sayansi na teknolojia yaliyopo sasa. Mwongozo mpya wa Matumizi Bora, Sahihi na 

Salama ya Vifaa, Data na Mifumo ya TEHAMA Serikalini wa mwaka 2022 umelenga 

kuwepo na matumizi bora, salama na sahihi ya mifumo, data na vifaa vya TEHAMA 

Serikalini yatakayowezesha mifumo kuungana na kubadilishana taarifa  ili kufikia dira ya 

Serikali ya kuwa na Mifumo ya Serikali Mtandao yenye tija na ufanisi.  

Ni matumaini yangu kuwa, mwogozo huu mpya utatumiwa kwa ukamilifu na taasisi zote 

za umma ili: kuleta mafanikio chanya katika utendaji na utoaji huduma za Seriakli; 

kuhakikisha kuwa siri za Serikali hazivuji kwa kutumia mwanya wa TEHAMA; na kufikia 

azma ya kuwa na  Serikali ya Kidijiti ambayo inapatikana muda wowote, mahali 

popote na kwa hali yeyote ya mtumiaji. 

 

Mh. Jenista J. Mhagama (MB) 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
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Dibaji 

Katika vipindi mbalimbali, Serikali imekua ikiandaa Sera, Sheria, 

Kanuni na Miongozo inayosimamia Serikali Mtandao zikiwemo: Sera 

ya Taifa ya TEHAMA, 2016; Sheria ya Miamala Mtandaoni, 2015; 

Sheria ya Makosa ya Kimtandao, 2015; Sheria ya Serikali Mtandao, 

2019 na Kanuni zake za mwaka 2020; Kanuni za Kudumu za 

Utumishi wa Umma, 2009; Mkakati wa Serikali Mtandao 2022; 

Mkakati wa Usalama wa Mtandao wa Serikali wa mwaka 2022; na 

Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi na Salama ya Vifaa na Mifumo ya TEHAMA wa 

mwaka 2012. 

Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi na Salama ya Vifaa na Mifumo ya TEHAMA wa 

mwaka 2012 ulikuwa na lengo la kusimamia matumizi ya TEHAMA Serikalini. Chimbuko 

la mwongozo huu lilitokana na kuongezeka kwa matumizi ya TEHAMA katika taasisi za 

umma ambayo yalihitaji kuwepo na utaratibu wa kuyaratibu na kuyasimamia. 

Utekelezaji wa mwongozo huo, umeleta mafanikio chanya Serikalini kwa kuongeza 

matumizi ya TEHAMA katika utendaji kazi na utoaji wa huduma kupitia mifumo na 

miundombinu mbalimbali ya Serikali Mtandao iliyowekwa. Baadhi ya mifumo na 

miundombinu hiyo ni pamoja na: mifumo ya usimamizi wa rasilimaliwatu, fedha na 

mipango; mifumo ya ukusanyaji wa mapato; mifumo ya usimamizi wa ardhi; mifumo ya 

huduma za jamii; mifumo ya utoaji wa leseni na biashara; mifumo ya usajili na 

utambuzi; miundombinu ya mawasiliano; na miundombinu ya uhifadhi wa taarifa.  

Mwangozo huu mpya wa Matumizi Bora, Sahihi na Salama ya Vifaa, Data na 

Mifumo ya TEHAMA Serikalini wa mwaka 2022, umeandaliwa kwa ajili ya kuendelea 

kuimarisha usimamizi na uratibu wa utekelezaji wa Serikali Mtandao katika taasisi za 

umma kwa kuzingatia mabadiliko ya kisera, kisheria na kiteknolojia yanayoendelea 

kutokea Serikalini na duniani. Mwongozo huu utasaidia kuunganisha na kuondoa 

urudufu wa jitihada za Serikali Mtandao, sambamba na kuweka utaratibu wa matumizi 

bora na salama ya mifumo, data na vifaa vya TEHAMA Serikalini.  

Hivyo, nawaelekeza waajiri na watumishi wote wa umma kuhakikisha kuwa mwongozo 

huu mpya unatekelezwa kikamilifu na unakuwa ni kichocheo cha ubunifu katika 

matumizi ya Serikali Mtandao ili kuongeza tija na ufanisi wa kazi na kuboresha utoaji 

huduma za Serikali kwa Umma. 

 

Dr. Laurean J. P. Ndumbaro 

Katibu Mkuu 

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora  
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 

 

1.1 Uanzishwaji wa Mifumo ya TEHAMA Serikalini 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inayo azma ya kuwa Serikali ya Kidijiti 

(Serikali Mtandao) ambapo majukumu katika Taasisi yatatekelezwa na huduma za jamii 

zitatolewa kwa kutumia vifaa, data na mifumo ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

(TEHAMA). Katika kufikia azma hii, Serikali imechukua hatua za kutunga nyaraka 

mbalimbali ikiwemo Sera, Sheria, Kanuni, Mikakati, Miongozo na Nyaraka ili kuhimiza 

matumizi bora, sahihi na salama ya vifaa, data na mifumo ya TEHAMA. Nyaraka 

zilizotungwa ni pamoja na Sera ya Taifa ya TEHAMA ya mwaka 2016, Sheria ya 

Serikali Mtandao Na. 10 ya Mwaka 2019, Sheria ya Makosa ya Kimtandao ya mwaka 

2015, Sheria ya Miamala ya Kielektroni ya mwaka 2015, Kanuni za Serikali Mtandao za 

Mwaka 2020, Mwongozo wa Serikali Mtandao wa mwaka 2017, Mwongozo wa 

Matumizi Bora, Sahihi na Salama wa Vifaa na Mifumo ya TEHAMA Serikalini wa mwaka 

2012, Viwango vya Serikali Mtandao vya mwaka 2017 na Waraka wa Utumishi Na. 5 

wa mwaka 2009.  

Aidha, Serikali imeanzisha Mamlaka ya Serikali Mtandao ambayo ni Taasisi mahususi 

ya kusimamia, kukuza na kuratibu jitihada za Serikali Mtandao na kuhakikisha Taasisi 

za Umma zinazingatia Sera, Sheria, Kanuni, Mikakati, Miongozo na Nyaraka mbalimbali 

kuhusu TEHAMA Serikalini katika kuifikia azma ya kuwa Serikali ya Kidijiti.  

Mifumo ya TEHAMA Serikalini inayorejewa katika Mwongozo huu inajumuisha: Vifaa, 

Inteneti, Baruapepe, Data na Taarifa za Kielektroni. Mifumo hii hutumiwa katika Taasisi 

za Umma na miongoni mwa Watumishi wa Umma katika kutoa huduma kwa umma. 

Aidha, inajumuisha matumizi ya miamala ya kielektroni kati ya Serikali na taasisi 

nyingine za Serikali (G2G), Serikali na Watumishi wa Serikali (G2E), Serikali na 

Wafanyabiashara (G2B) na Serikali na Wananchi (G2C). 

Matumizi ya TEHAMA yaliyosimamiwa vizuri, husaidia kuongeza tija na ufanisi katika 

utendaji wa shughuli za Serikali na taasisi zake, pamoja na kuboresha utoaji wa 
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huduma kwa umma. Aidha, matumizi ya TEHAMA husaidia upatikanaji wa haraka na 

kwa unafuu wa huduma zinazotolewa katika Taasisi za Umma.  

1.2 Chimbuko la Mwongozo 

Pamoja na hatua zilizochukuliwa na Serikali kuhakikisha matumizi na usimamizi wa 

mifumo na miundombinu ya TEHAMA Serikalini, bado kumekuwapo na baadhi ya 

Taasisi za Umma zisizozingatia Sheria, Kanuni, Taratibu na Viwango vinavyoongoza 

utekelezaji na matumizi sahihi ya Serikali Mtandao. Suala hili husababisha changamoto 

mbalimbali kama ifuatavyo: - 

(i) Baadhi ya mifumo inayotoa huduma nyeti na muhimu kutofanya kazi kwa ufanisi 

uliotarajiwa kutokana na kuhifadhiwa katika mazingira duni na yasiyo salama;  

(ii) Wananchi kukosa huduma mara kwa mara inapotokea hitilafu kwenye mifumo au 

miundombinu ya Serikali Mtandao kutokana na kukosekana kwa vituo au vifaa 

mbadala vya kujikinga na majanga;  

(iii) Baadhi ya mifumo inayotoa huduma nyeti na muhimu kutumika bila kuwa na 

viwango vya usalama kutokana na mifumo hiyo kujengwa bila kuzingatia viwango 

na miongozo;  

(iv) Taasisi kutozingatia kwa usahihi suala la usalama wa TEHAMA kama 

zilivyoainishwa kwenye Sheria ya Serikali Mtandao na Kanuni zake, pamoja na 

miongozo na viwango vinavyotolewa; na 

(v) Kukosekana kwa taarifa sahihi na kamili za vifaa na mifumo ya TEHAMA iliyopo na 

inayoendelea kujengwa Serikalini ili kuhakikisha kuwa imekidhi matakwa ya sheria, 

kanuni, viwango na miongozo ya Serikali Mtandao iliyopo. 

(vi) Kujengwa kwa mifumo ambayo inakosa vigezo na mahitaji muhimu ili kufanikisha 

mwingiliano wa mifumo, hivyo kusababisha kuwa na mifumo ambayo haiwezi 

kubadilishana taarifa. 

Hivyo, Serikali imeandaa mwongozo huu kutatua changamoto hizi ili kuiwezesha 

kunufaika na uwekezaji mkubwa unaofanyika kwenye mifumo na miundombinu ya 

TEHAMA, kudhibiti kuvuja au kupotea kwa taarifa za Serikali na kuimarisha utoaji wa 

huduma za Serikali.  
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1.3 Lengo la Mwongozo 

1.3.1 Lengo Kuu 

Kuweka utaratibu wa matumizi bora, sahihi na salama ya vifaa, data na mifumo ya 

TEHAMA Serikalini.  

1.3.2 Malengo Mahsusi 

(i) Kuelekeza Taasisi za Umma kuhusu matumizi na usimamizi bora, sahihi na 

salama wa vifaa vya TEHAMA Serikalini; 

(ii) Kuelekeza Taasisi za Umma kuhusu matumizi na usimamizi bora, sahihi na 

salama wa mifumo ya TEHAMA Serikalini; 

(iii) Kuelekeza Taasisi za Umma kuzingatia maelekezo ya Serikali ya kuwa na 

mifumo michache inayobadilishana Taarifa; na 

(iv) Kuboresha utoaji huduma za Serikali kupitia vifaa, data na mifumo ya TEHAMA 

Serikalini.  

1.4 Muundo wa Mwongozo 

Mwongozo huu una Sehemu kuu Saba (7) ambapo Sehemu ya Kwanza ni ya 

Utangulizi; Sehemu ya Pili ni hali halisi kuhusu usimamizi na matumizi ya vifaa, data na 

mifumo ya TEHAMA Serikalini, Sehemu ya Tatu ni Maekezo ya Serikali kuhusu 

matumizi na usimamizi wa vifaa, data na mifumo ya TEHAMA Serikalini; Sehemu ya 

Nne ni kuhusu Mgawanyo wa Majukumu; Sehemu ya Tano ni kuhusu Uzingatiaji wa 

Sheria, Kanuni, Taratibu, Miongozo, Viwango na Maelekezo ya utekelezaji; Sehemu ya 

Sita ni kuhusu Ufuatiliaji na Tathmini na Sehemu ya Saba ni Hitisho. 

1.5 Mawanda ya Mwongozo 

Mwongozo huu umeandaliwa ili kutumiwa na Taasisi za Umma na Watumishi wa Umma 

Tanzania Bara. 
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SURA YA PILI 

HALI HALISI KUHUSU MATUMIZI YA VIFAA, DATA NA MIFUMO YA 

TEHEMA SERIKALINI 

Serikali imechukua hatua mbalimbali za kuimarisha utoaji wa huduma kwa wananchi 

ikiwemo kujenga mifumo ya TEHAMA. Katika kuhakikisha mifumo ya TEHAMA inafanya 

kazi vizuri, Serikali ilichukua hatua ya kutunga Sera, Sheria, Kanuni, Mikakati, Nyaraka 

na Viwango kuhimiza matumiai ya TEHAMA. Aidha, Serikali ilianzisha kwa mujibu wa 

Sheria, Mamlaka ya Serikali mtandao yenye jukumu la kujenga na kusimamia mifumo 

na miundombinu ya TEHAMA Serikalini. Mamlaka ya Serikali mtandao hufanya kazi 

kwa kushirikiana na Idara na Vitengo vya TEHAMA vilivyopo katika Taasisi mbalimbali 

za Umma.  

Katika jitihada za kuhakikisha huduma za Serikali zinatolewa kwa njia ya kielektroni, 

Serikali imehimiza uelewa na matumizi bora, sahihi na salama ya vifaa na data 

miongoni mwa watumishi. Aidha, Serikali imejenga mifumo ya TEHAMA katika maeneo 

mbalimbali ya sekta zinazotoa huduma kwa umma.  Baadhi ya Mifumo hiyo ni pamoja 

na: - Mifumo ya Fedha, Kodi na Leseni (212); Mifumo ya Afya (55); Mifumo ya Huduma 

za Elimu (105); Mifumo ya Rasilimaliwatu (32); Mifumo ya Kilimo (51); Mifumo ya Maji 

(99) na Mifumo ya Nishati (65). Pia, Serikali imeweka miundombinu ya miundombinu ya 

mawasiliano na miundombinu ya uhifadhi wa taarifa ili mifumo hiyo iweze kuwafikia 

wananchi kwa usalama, ufanisi na tija. 

Matumizi ya vifaa, data na mifumo ya TEHAMA Serikalini imeisaidia Serikali kusimaia 

Utumishi wa Umma, kuimarisha utoaji wa huduma kwa haraka na kwa unafuu, 

kuongeza ukusanyaji wa mapato ya Serikali, kudhibiti vitendo vya rushwa na ubadhilifu 

wa fedha za umma, kuongeza uwajibikaji miongoni mwa watumishi, kuimarisha utawala 

bora, kupunguza gharama za uendeshaji wa Serikali, kuondoa muhali na upendeleo 

katika utoaji wa huduma za Serikali, kupunguza malalamiko ya upatikaji wa huduma za 

Serikali na kuongeza imani ya wananchi kwa Serikali kutokana na huduma bora 

zinazotolewa. 

Pamoja na mafanikio hayo kumekuwapo na changamoto katika matumizi na usimamizi 

wa vifaa, data na mifumo ya TEHAMA Serikalini. Changamoto hizi ni pamoja na baadhi 

ya Taasisi za Umma kutozingatia Sheria, Kanuni, Taratibu na Viwango katika 
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kusimamia na kutumia vifaa, data na mifumo ya TEHAMA Serikalini na hivyo 

kusababisha uwepo wa mifumo mingi iliyoandaliwa bila kuzingatia viwango na 

isiyobadilishana taarifa. Suala hii limesababishwa na kutokuwapo kwa mwongozo 

unaotoa maelekezo kuhusu matumizi na usimamizi bora, sahihi na salama wa vifaa, 

data na mifumo ya TEHAMA Serikalini. Kukosekana kwa mwongozo kumesababisha 

kuvuja na au kupotea kwa taarifa za Serikali kutokana na mifumo kujengwa chini ya 

viwango na hivyo kuathiri utoaji wa huduma.  

Hivyo, Serikali imeandaa mwongozo huu ili kuelekeza Taasisi za Umma kuhusu 

matumizi na usimamizi bora, sahihi na salama wa vifaa, data na mifumo ya TEHAMA 

Serikalini ili kuondoa changamoto zilizobainishwa.  
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SURA YA TATU 

MAELEKEZO YA SERIKALI KUHUSU MATUMIZI NA USIMAMIZI WA 

VIFAA, DATA NA MIFUMO YA TEHAMA SERIKALINI 

 

3.1 Matumizi na Usimamizi Mifumo ya TEHAMA 

Watumishi wa Umma na Taasisi za Umma zinaelekezwa kutekeleza yafuatayo: - 

3.1.1 Kuweka utaratibu wa usajili na usimamizi wa watumiaji wa mifumo ya TEHAMA 

inayotumika katika taasisi inayohusika; 

3.1.2 Kuweka utaratibu wa kusitisha haraka matumizi ya akaunti ya mtumishi 

atakayehama, kuacha/kuachishwa kazi, kustaafu au kufariki; 

3.1.3 Kuzuia matumizi ya mifumo ya TEHAMA ya Serikali kwa mtu asiye mwajiriwa wa 

Taasisi hiyo bila kuwa na kibali cha Mkuu wa Taasisi; 

3.1.4 Kuweka programu ya kukinga na kuondoa virusi iliyopewa leseni katika 

kompyuta zote za Taasisi na kuzihuisha kwa wakati zinapoisha muda wake;  

3.1.5 Kutotumia programu za kukinga na kuondoa virusi (Antivirus) au programu za 

ulinzi zitolewazo bure kwenye mtandao wa intaneti au chanzo kingine chochote 

bila idhini ya Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA); 

3.1.6 Kuhifadhi na kulinda nywila (password) ili isifahamike na kunakiliwa kwa namna 

yoyote na mtu mwingine;  

3.1.7 Kubadilisha nywila mara kwa mara kwa kuzingatia utaratibu utakaowekwa na 

taasisi;  

3.1.8 Kuweka taratibu za kimfumo kuwezesha watumishi wa umma kutengeneza 

nywila zisizotambulika kirahisi (strong passwords); 

3.1.9 Kuzingatia mwongozo wa Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa kuhusu 

kutotumia mfumo wa Ofisi Mtandao (eOffice) nje ya Mtandao wa Mawasiliano wa 

Serikali (GovNET) isipokuwa kwa kibali cha Mkuu wa Taasisi; 

3.1.10 Kuzingatia miongozo ya Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa au Mamlaka 

ya Serikali Mtandao kuhusu kutumia VPN ya Serikali au ambayo imeidhinishwa 

na Mamlaka ya Serikali Mtandao pale inapobidi kutumia VPN ili kuufikia mfumo 

wa Serikali nje ya mtandao wa Seriakli;  
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3.1.11 Kuweka utaratibu wa usakinishaji wa programu za kompyuta kwenye vifaa vya 

TEHAMA vya taasisi ambao utasimamiwa na Idara/ Kitengo cha TEHAMA; 

3.1.12 Kuweka utaratibu wa kuhuisha programu za mifumo ya TEHAMA ya taasisi mara 

kwa mara kufuatana na mahitaji; 

3.1.13 Kuzingatia utaratibu wa kuhuisha programu za ulinzi wa mifumo ya TEHAMA wa 

kupata maboresho (updates) kupitia kompyuta moja (Server), ambayo 

itasambaza maboresho hayo katika kompyuta nyingine katika taasisi; 

3.1.14 Kuweka utaratibu wa kushirikiana katika matumizi ya mifumo ya TEHAMA baina 

ya watumishi, sehemu, vitengo na Idara katika taasisi; 

3.1.15 Kuweka utaratibu wa kuchukua “backup” ya programu za mifumo ya TEHAMA ya 

Taasisi; 

3.1.16 Kujiunga na kutumia mifumo shirikishi ya Serikali kama itakavyokuwa 

inatangazwa mara kwa mara na mamlaka;  

3.1.17 Kutoa mafunzo ya mara kwa mara kwa watumishi kuhusu usimamizi na matumizi 

bora na salama ya mifumo ya TEHAMA; 

3.1.18 Kuwasilisha taarifa sahihi na kamili ya miradi na mifumo ya TEHAMA kwa 

Mamlaka ya Serikali Mtandao kupitia Mfumo wa huduma za TEHAMA Serikalini 

(GISP); na 

3.1.19 Kuhifadhi mifumo ya TEHAMA, data na taarifa za kielektroni katika vituo vya 

kuhifadhi mifumo na data (Government Datacentres) vilivyoidhinishwa na 

Mamlaka ya Serikali Mtandao. 

 

3.2 Matumizi na Usimamizi wa Intaneti ya Serikali 

Watumishi wa Umma na Taasisi za Umma zinaelekezwa kutekeleza yafuatayo - 

3.2.1 Kuwapa elimu ya matumizi sahihi na salama ya Intaneti ya Serikali kwa 

watumishi wake; 

3.2.2 Kutumia Intaneti ya Serikali kwa matumizi yanayolenga kuongeza tija na ufanisi 

katika utendaji wa Serikali; 

3.2.3 Kutounganisha moja kwa moja katika mtandao wa Intaneti, kompyuta na vifaa 

vyote vinavyotumika kuandaa, kusafirisha, kuchapisha au kuhifadhi nyaraka za 

Serikali ambazo ni za siri sana (secrete) na siri kuu (top secrete); 
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3.2.4 Kutotumia mifumo ya Intaneti ya Serikali kutembelea tovuti au mitandao ambayo 

ni kinyume na maadili ya Utumishi wa Umma; 

3.2.5 Kutokujaza taarifa zozote za fomu za mitandaoni zinazokuhitaji kujaza taarifa 

zako na nywila kama huna uhakika na chanzo cha fomu hiyo. 

 

3.3 Matumizi na Usimamizi wa Baruapepe za Serikali 

Watumishi wa Umma na Taasisi za Umma zinaekeleza kutekeleza yafuatayo: - 

3.3.1 Kutumia baruapepe za Serikali katika shughuli za Serikali tu na si vinginevyo; 

3.3.2 Kutotuma au kutosambaza nyaraka zenye mtizamo wa “chain letters” kupitia 

anwani ya baruapepe za Serikali; 

3.3.3 Kutorudufu (forward) taarifa zisizo za Serikali mara mtumishi azipokeapo; 

3.3.4 Kutotumia baruapepe za Serikali katika kusambaza taarifa ambazo ni kinyume 

na maadili ya Utumishi wa Umma; 

3.3.5 Kusambaza taarifa au kumbukumbu za Serikali kupitia baruapepe kwa wale tu 

waliokusudiwa kupokea, kusoma na kufanyia kazi taarifa au kumbukumbu hizo; 

3.3.6 Kurudisha ujumbe usiyokuhusu uliotumwa kupitia anwani ya baruapepe ya 

Serikali kwa aliyetuma na endapo mtumaji wa awali atathibitisha kuwa ujumbe 

ulitumwa kwa makosa, ujumbe husika ufutwe mara moja; 

3.3.7 Kutotumia baruapepe ya Serikali kujisajili katika mitandao ya kijamii, kama vile 

Twitter, Facebook, Youtube, WhatsApp, Instagram, nk.; na  

3.3.8 Kutotumia anwani za baruapepe binafsi katika mawasiliano ya shughuli za 

Serikali. 

 

3.4 Matumizi na Usimamizi wa Data na Taarifa za kielektroni za 

Serikali 

Taasisi za Umma zinaelekezwa kutekeleza yafuatayo: - 

3.4.1 Kuweka utaratibu wa kuchukua “backup” ya data na taarifa zilizopo katika 

mifumo ya Taasisi; 

3.4.2 Kuweka utaratibu wa kufanya majaribio ya “backup” ili kuhakikisha kuwa taarifa 

zilizopo kwenye “backup” zinapatikana kwa usahihi pale zitakapohitajika; 
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3.4.3 Kuhuisha mabadiliko ya data na taarifa zinazohifadhiwa katika mifumo ya 

TEHAMA ya taasisi kila yanapotokea; 

3.4.4 Kuweka utaratibu wa kushirkiana katika matumizi ya data na taarifa zilizomo 

katika mifumo ya TEHAMA baina ya watumishi, sehemu, vitengo na Idara katika 

taasisi kwa kuzingatia Sera zinazotolewa na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora; na 

3.4.5 Kuweka utaratibu wa kuainisha data kwa kuzingatia viwango, taratibu na 

miongozo inayotolewa na Ofisi ya Rais, Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za 

Taifa. 

 

3.5 Usimamizi na uendeshaji wa Tovuti za Serikali 

Taasisi za Umma zinaelekezwa kuhakikisha yafuatayo: - 

3.5.1 Kuandaa tovuti za taasisi kwa muundo wa kurasa unaofuata mtiririko 

unaoshabihiana ili kuleta urahisi kwa mtumiaji wa tovuti kuelewa na kuvinjari 

kwa haraka pale anapokuwa anatafuta taarifa au huduma kwenye tovuti ya 

taasisi ya Umma; 

3.5.2 Kuandaa tovuti za taasisi kwa lugha mbili za Kiswahili na Kiingereza na pale 

inapobidi lugha zaidi ya hizi zinaweza kutumika ili kutoa taarifa na huduma kwa 

watumiaji mbalimbali. Hata hivyo, Tovuti zifunguke kwa lugha ya Kiswahili 

kwanza na baada ya hapo mtumiaji awe na hiari ya kubadili lugha; 

3.5.3 Kuweka katika tovuti za taasisi, nembo ya Taifa upande wa juu kushoto, Jina la 

Taasisi upande wa juu katikati na nembo ya taasisi (kwa taasisi zenye nembo) 

upande wa juu kulia; 

3.5.4 Kuweka katika tovuti za taasisi kwa uhalisia wa rangi na viwango vyake, alama 

za taifa (Nembo ya Bibi na Bwana, Mwenge wa Uhuru, Twiga na Bendera ya 

Taifa), pale zinapotumika; 

3.5.5 Kuweka katika ukurasa wa kwanza wa tovuti za taasisi, taarifa, habari na 

huduma zilizo na umuhimu zaidi ili zionekane kwa wepesi; 

3.5.6 Kuweka katika tovuti za taasisi, kiunganishi cha mfumo jumuishi wa 

kushughulikia mrejesho wa wananchi Serikalini (e-Mrejesho) ili kumwezesha 

mwananchi kutuo mrejesho wa huduma zinazotolewa na taasisi inayohusika; 
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3.5.7 Kuweka katika tovuti za taasisi: maelezo muhimu ya kuitambulisha taasisi 

inayohusika, mkataba wa Huduma kwa Mteja, Muundo wa Taasisi, Mawasiliano 

ya Taasisi (anwani, simu, nukushi na anwani ya baruapepe ya taasisi) na picha 

za viongozi wakuu wa Taasisi (Waziri, Naibu Waziri, Katibu Mkuu, Naibu Katibu 

Mkuu kwa Wizara, Mkuu wa Mkoa na Katibu Tawala wa Mkoa kwa Mikoa, 

Mkuu wa Wilaya na Mkurugenzi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa Mamlaka 

za serikali za mitaa, Mtendaji Mkuu wa Taasisi kwa Idara Zinazojitegemea, 

Wakala za Serikali, Mamlaka na Taasisi za Serikali na Mashirika ya Umma);  

3.5.8 Kuweka taarifa katika tovuti ya taasisi kwa kufuata mfumo wa aya na vichwa 

vya habari vyenye kuleta maana kwa urahisi na vinavyoelezea maudhui ya 

taarifa husika; 

3.5.9 Kuweka katika tovuti ya taasisi, mfumo utakaowezesha kupata takwimu za watu 

waliovinjari pia maeneo yanayotembelewa zaidi; 

3.5.10 Kuweka katika tovuti ya taasisi, sehemu ya majibu kwa maswali yanayoulizwa 

mara kwa mara na wananchi kuhusu taasisi inayohusika (Frequently Asked 

Questions);  

3.5.11 Kuweka katika tovuti ya taasisi, sehemu ya “Nifanyeje” ili mwananchi aweze 

kujua namna ya kupata huduma mbalimbali zinazotolewa na taasisi 

inayohusika; 

3.5.12 Kuweka Nyaraka za Kielektroni kama miongozo, ripoti, hotuba, sheria, kanuni 

n.k kwenye tovuti ya taasisi kwa kutumia mfumo ambao utazuia mtumiaji 

kuweza kubadili kwa urahisi maudhui ya nyaraka husika, kwa mfano mfumo wa 

‘Portable Document Format- PDF’; 

3.5.13 Kubadilisha nywila za watumishi wenye dhamana ya kusimamia tovuti au 

kuweka taarifa kwenye tovuti pale ambapo kutakuwa na viashiria vya kuvuja 

kwa nywila zao; 

3.5.14 Kutengeneza tovuti za taasisi katika mfumo ambao utawezesha upatikanaji 

wake kwa urahisi katika vifaa vidogo vya mkononi kama vile simu janja na 

tabuleti; 

3.5.15 Kuweka utaratibu utaowezesha tovuti za taasisi kupatikana muda wote; 

3.5.16 Kuhuisha tovuti za taasisi mara kwa mara; na 

3.5.17 Kuzuia tovuti za taasisi kutumika kutoa matangazo ya biashara binafsi au za 

kampuni. 
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3.6 Matumizi na Usimamizi wa Vifaa vya TEHAMA 

Taasisi na Watumishi wa Umma wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo: - 

3.6.1 Kuweka utaratibu wa ndani wa matengenezo ya vifaa vya TEHAMA 

ulioidhinishwa na Taasisi inayohusika; 

3.6.2 Kushirikisha kwa ukamilifu mtaalamu wa TEHAMA kutoka nje Taasisi katika 

kusimamia matengenezo ya vifaa vya TEHAMA vinavyohitaji utaalamu;  

3.6.3 Kutoa kitunza kumbukumbu kilichopo kwenye kifaa cha TEHAMA pale kifaa 

hicho kinapotolewa nje ya taasisi kwa ajili ya matengenezo;  

3.6.4 Kutunza kumbukumbu za matengenezo ya vifaa vya TEHAMA katika daftari la 

kumbukumbu za matengenezo (Service Maintenance Log Book); 

3.6.5 Kutotumia vifaa binafsi vya TEHAMA kwa shughuli za kiofisi bila kibali cha 

Mkuu wa Taasisi; 

3.6.6 Kufanya makabidhiano ya vifaa vya TEHAMA kwa watumishi wa umma ndani 

au nje ya taasisi kwa kibali maalumu na kuhifadhi kumbukumbu za 

makabidhiano; 

3.6.7 Kutumia vifaa vya kutunza/kuhamisha kumbukumbu vya Serikali katika 

matumizi ya kazi za Serikali tu; 

3.6.8 Kutochanganya taarifa na kumbukumbu za kiofisi na zile za binafsi katika kifaa 

kimoja cha kutunzia kumbukumbu; 

3.6.9 Kufuta nyaraka za Serikali zinazohamishwa kwa kutumia kitunza kumbukumbu 

kutoka kwenye vifaa hivyo mara tu zoezi la kuhamisha nyaraka hizo 

linapokamilika; 

3.6.10 Kuhifadhi vifaa vya kutunza/kuhamisha kumbukumbu za Serikali kwa kufuata 

utaratibu wa kutunza vifaa na nyaraka za Serikali;  

3.6.11 Kutoa taarifa kwa afisa masuuli wa taasisi endapo itatokea ulazima wa 

mtumishi wa umma kutoka na kifaa chenye taarifa/ kumbukumbu za Serikali 

nje ya ofisi; 

3.6.12 Kupeleka Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa, vifaa vya TEHAMA 

vilivyochakaa vyenye uwezo wa kutunza kumbukumbu kwa ajili ya uondoaji; 

3.6.13 Kupeleka Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka vifaa vya TEHAMA vinavyotunza 

kumbukumbu za Serikali ambavyo vinahitaji kuuzwa au kuondolewa;  
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3.6.14 Kutouza au kutoa kama zawadi au kubadili umiliki wa kitunza/kihamisha 

kumbukumbu cha taasisi; 

3.6.15 Kuweka na kuimarisha miundombinu ya ndani ya vifaa vya mawasiliano, 

mfano (LAN); 

3.6.16 Kujiunga kwenye Mtandao wa Mawasiliano wa Serikalini (GovNet); na 

3.6.17 Kuwapa elimu endelevu Watumishi wa Umma kuhusu matumizi sahihi na 

salama ya vifaa vya TEHAMA kabla ya kuanza kutumia kwa kadiri TEHAMA 

inavyobadilika. 
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SURA YA NNE 

MGAWANYO WA MAJUKUMU 

 

4.1 Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora 

Ofisi hii itakuwa na majukumu yafuatayo:- 

(i) Kutunga Sera, Sheria, Kanuni, Miongozo na Mikakati ya kusimamia Serikali 

Mtandao na  Usalama wa Mitandao katika Utumishi wa Umma; na 

(ii) Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Sera, Sheria, Kanuni, Miongozo 

na Mikakati inayosimamia Serikali Mtandao na  Usalama wa Mitandao katika 

Utumishi wa Umma. 

 

4.2 Mamlaka ya Serikali Mtandao 

Ofisi hii itakuwa na majukumu yafuatayo:- 

(i) Kusimamia utekelezaji wa Sera, Sheria, Kanuni, Miongozo, Viwango na Mikakati 

inayosimamia Serikali Mtandao;  

(ii) Kusimamia, kuratibu na kukuza juhudi za Serikali Mtandao; na 

(iii) Kushiriki katika kujenga mifumo ya Serikali Mtandao. 

4.3 Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa 

Ofisi hii itakuwa na majukumu yafuatayo:- 

(i) Kusimamia na kuratibu shughuli zote zinazohusu Kumbukumbu na Nyaraka za 

kielektroni za Serikali; na 

(ii) Kuweka utaratibu mzuri wa kuanzia data za kielektroni zinapozalishwa, 

kuchakatwa, kuhifadhiwa na mpaka kuteketezwa. 

4.4 Taasisi za Serikali 

Taasisi za Serikali zitakuwa na jukumu la kusimamia utekelezaji na matumizi ya vifaa, 

data na mifumo ya TEHAMA katika taasisi kulingana na maelekezo ya mwongozo huu 

pamoja na miongozo na viwango vingine tumizi vinavyotolewa na Mamlaka ya Serikali 

Mtandao. 
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4.5 Watumishi wa Umma 

Watumishi wa Umma wana wajibu wa kutumia vifaa, mifumo, data na miundombinu ya 

TEHAMA katika taasisi za umma kwa kuzingatia mwongozo huu, na miongozo mingine 

tumizi ya TEHAMA inayotolewa na Mamlaka ya Serikali Mtandao. 



 

15 

 

SURA YA TANO 

UZINGATIAJI WA SHERIA, KANUNI, MIONGOZO NA VIWANGO VYA 

SERIKALI MTANDAO 

Pamoja na utekelezaji wa Mwongozo huu, Taasisi na Watumishi wote wa umma 

wanaelekezwa kuzingatia kwa ukamilifu nyaraka zifuatazo: - 

(i) Sera ya Taifa ya TEHAMA ya mwaka 2016; 

(ii) Sheria ya Serikali Mtandao Na. 10 ya Mwaka 2019;  

(iii) Sheria ya Makosa ya Kimtandao ya mwaka 2015;  

(iv) Sheria ya Miamala ya Kielekroni ya mwaka 2015; 

(v) Kanuni za Serikali Mtandao za mwaka 2020; 

(vi) Mwongozo wa Serikali Mtandao wa mwaka 2017;  

(vii) Waraka wa Utumishi Na. 5 wa mwaka 2009; 

(viii) Viwango vya Serikali Mtandao vya mwaka 2017; na 

(ix) Maelekezo mbalimbali kuhusu matumizi na usimamizi bora, sahihi na salama wa 

vifaa, data na mifumo ya TEHAMA Serikalini yatayokuwa yakitolewa na mamlaka 

kwa taasisi za Serikali kwa ajili ya utekelezaji. 
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SURA YA SITA 

UFUATILIAJI NA TATHMINI 

 

6.1 Ufuatiliaji na Tathmini ya Mwongozo  

Katika kuhakikisha uzingatiaji wa Mwongozo huu, Ofisi ya Raisi, Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora itafanya ufuatiliaji ili kutathmini utekelezaji wa 

mwongozo huu. Ufuatiliaji na tathmini utafanyika katika Taasisi za Umma mara moja 

kwa mwaka ili kubaini endapo Mwongozo unafikia malengo yaliyotarajiwa.  

 

6.2 Viashiria vya kupima utekelezaji wa Mfumo wa Mrejesho  

Ofisi ya Raisi, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala itafanya ufuatiliaji wa 

utekelezaji wa mwongozo huu kwa kuandaa viashiria vitakavyotumika kupima ufanisi 

wa utekelezaji wa Mwongozo. Viashiria hivyo vitalenga kubaini: - 

 

(i) Taasisi za Umma zilizoanzisha mifumo ya TEHAMA katika kutoa huduma; 

(ii) Idadi ya mifumo ya TEHAMA iliyoanzishwa katika Utumishi wa Umma;  

(iii) Uwezo wa mifumo ya TEHAMA iliyoanzishwa na Taasisi kubadilishana taarifa na 

mifumo mingine katika Utumishi wa Umma; 

(iv) Uzingatiwaji wa viwango vya uandaaji mifumo ya TEHAMA katika utumishi wa 

Umma kwa mujibu wa miongozo; 

(v) Matumizi sahihi na salama ya mifumo ya TEHAMA ya Serikali; 

(vi) Ubora wa mikakati ya usalama wa mifumo ya TEHAMA katika Taasisi; na 

(vii) Uzingatiaji wa Matakwa ya Sheria, Kanuni na Mwongono na Mikakati 

inayosimaia uanzeshwaji, matumizi na usimamizi wa mifumo na miundombinu ya 

TEHAMA. 

 

6.3 Matumizi ya Matokeo ya taarifa ya ufuatiliaji na tathmini 

Taarifa ya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa mwongozo utaiwezesha Serikali 

kutekeleza yafuatayo: - 
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(i) Kubaini na kuchukua hatua dhidi ya Taasisi za Umma zisizozingatia Sera, 

Sheria, Kanuni, Miongozo na Mikakati inayosimamia uanzishaji, matumizi na 

usimamizi wa vifaa, data na mifumo ya TEHAMA Serikalini; 

(ii) Kutoa mapendekezo ya kuboresha mifumo ya TEHAMA Serikalini iliyoandaliwa 

bila kuzingatia viwango na ikiwa kinyume matakwa ya Mwongozo; 

(iii) Kuboresha Sera, Sheria, Kanuni, Miongozo na Mikakati inayosimamia vifaa, data 

na mifumo ya TEHAMA Serikalini pale itapoonekana kutotekelezeka au kupitwa 

na wakati; 

(iv) Kupendekeza kuunganishwa kwa mifumo ya TEHAMA Serikalini ambayo 

itaonekana kufanya kazi zinazofanana au kushabihiana ili kupunguza wingi wa 

mifumo hiyo; na 

(v) Kuhakikisha mifumo TEHAMA Serikalini inabadilishana taarifa za utoaji wa 

huduma kutoka Taasisi moja kwenda nyingine. 
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SURA YA SABA 

HITIMISHO 

Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi na Salama wa Vifaa, Data na Mifumo ya TEHAMA 

Serikalini wa mwaka 2022 unahuisha Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi na Salama 

ya Mifumo ya TEHAMA wa mwaka 2012. Uhuishaji huu umelenga kujumuisha 

usimamizi wa matumizi ya data na vifaa vya TEHAMA Serikalini. Aidha, umelenga 

kukidhi matarajio ya Serikali ya kuwa na mifumo michache inayobadilishana taarifa. 

 

Hivyo, Taasisi zote za Umma zinapaswa kuzingatia maelekezo ya Mwongozo huu 

katika kutumia na kusimamia vifaa, data na mifumo ya TEHAMA Serikalini. Aidha, 

menejimenti za taasisi za umma zinapaswa kusimamia utekelezaji wa mwongozo huu 

kulingana na huduma wanazozitoa kwa wananchi ikiwa ni pamoja na kuhakikisha 

watumishi wanakuwa na uelewa kuhusu mwongozo huu ili waweze kuwa na matumizi 

bora, sahihi na salama ya vifaa, data na mifumo ya TEHAMA Serikali.  

 

Utekelezaji sahihi wa mwongozo huu utachangia katika dhamira ya kuwa na Serikali ya 

kidijiti, ambapo majukumu na huduma zote za Serikali katika Taasisi za Umma 

zitatolewa kupitia mifumo ya kielektroni. Aidha, utaisaidia Serikali kukidhi matarajio ya 

wananchi kwa kutoa huduma bora kwa haraka na kwa unafuu, kuongeza uwajibikaji wa 

watumishi wa Umma na kuimarisha ulinzi wa taarifa na siri za Serikali.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 


